• Register
Chơi cá độ bóng đá thì bị phạt như thế nào ?

Chơi cá độ bóng đá thì bị phạt như thế nào ?

Hiện tại, có rất nhiều người chơi cá độ bóng đá online vẫn chưa hiểu rõ được khi tham gia cá độ thì sẽ bị xử phạt như thế nào, Best Soccer Tips sẽ dùng chút ít kiến thức của mình chia sẻ cho người chơi cùng hiểu về vấn đề này.

ca do bong da bi xu phat the nao

Trước hết, với hành vi cá độ bóng đá, theo quy định hiện hành là hành vi đánh bạc trái phép. Tùy theo mức độ vi phạm có thể chịu trách nhiệm pháp lý khác nhau. Cụ thể, theo điểm c, khoản 2, Điều 23 Nghị định số 73/2010/NĐ-CP ngày 12/7/2010 quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh và trật tự, an toàn xã hội thì nếu có hành vi cá cược “cá độ” bằng tiền hoặc dưới hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự thì bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Còn theo điều 248 Bộ luật hình sự về “tội đánh bạc”

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.

Như vậy, căn cứ vào quy định trên, cá độ bóng đá là một hình thức đánh bạc. Nếu tiền hoặc hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng trở lên hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 (Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc) của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Nếu bạn cá cược 1 trận 500.000 đồng nhưng trong đêm đó lại cá độ 10 trận. Tổng giá trị lên đến 5.000.000 đồng thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo khoản 1 Điều luật trên. Cụ thể, bạn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

Như vậy, đối với hành vi cá độ bóng đá và tổ chức cá độ bóng đá trái phép như trên, tùy từng trường hợp cụ thể người thực hiện hành vi cá độ bóng đá hoặc tổ chức cá độ bóng đá phải chịu trách nhiệm hành chính hoặc hình sự theo quy định của pháp luật.

Related posts